![](https://talk.mthai.com/storage/uploads/2021/07/15/1fffdc74b7cb31a262b9e81621a9c553.jpeg)
เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวดีๆ ที่นางเอกหน้าหวาน “มิน-พีชญา วัฒนามนตรี” อยากทำเพื่อตอบแทนสิ่งดีๆ คืนกลับสู่สังคมกับการลงครัวทำอาหารปรุงสุกพร้อมทานแจกจ่ายให้กับประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อนจากผลกระทบของพิษโควิด-19 ที่แคมป์คนงานก่อสร้างในเขตกรุงเทพมหานคร
![](https://talk.mthai.com/storage/uploads/2021/07/15/88dc9a83f4a11e1e37a450bcb8a9485f.jpeg)
“กับโปรเจคนี้มันเริ่มมาจากการที่มินได้ดูข่าวทุกวัน ทำให้เราได้เห็นถึงความเดือดร้อนของพ่อแม่พี่น้องทุกคน ซึ่งที่ผ่านมาเราก็ช่วยเหลือมาตลอดนะคะ ทั้งร่วมบริจาคตามมูลนิธิต่างๆ มอบของต่างๆ รวมถึงช่วยพ่อค้าแม่ค้าที่เดือดร้อนขายชองไม่ได้รีวิวอาหารและสินค้าฟรี แต่มินก็เชื่อว่ามันยังไม่พอและยังมีคนต้องการความช่วยเหลือในสถานการณ์ตอนนี้อีกมาก อีกอย่างช่วงนี้เราอยู่บ้านเฉยๆ ไม่ได้ทำงานอะไรก็ขอเอาเวลานี้มาทำข้าวกล่องไปแจกให้กับพี่ๆน้องๆในแคมป์ก่อสร้างดีกว่า มินลงครัวเองเลยนะ แต่ก็มีพี่ๆ แม่ครัวตัวจริงอยู่ด้วย คือทุกคนในบ้านร่วมด้วยช่วยกันทำ คือมินอยากทำด้วยตัวเองจริงๆ และมินก็ทำทุกเมนูสุดฝีมือเลยนะ เราพยายามทำหลากหลายเมนูที่ไม่ซ้ำกันเลย มินเลือกทำเมนูที่กินง่ายๆ กินได้ทุกวัย ไม่ว่าจะเป็น ข้าวกระเพราไก่ไข่ดาว , ข้าวไก่ทอดกระเทียมไข่ดาว , ผัดซีอิ๊ว , ข้าวผัดพริกแกงหมูไข่ดาว , ข้าวผัดหมู และข้าวผัดพริกหยวกไก่ไข่ดาวฯลฯ รวมถึงจัดหาน้ำดื่ม ไปมอบให้กับพี่ๆ น้องๆ ในแคมป์คนงานที่ได้รับผลกระทบ ซึ่งที่มาก็ได้มอบในหลายๆ จุด ทั้งแคมป์คนงานย่านพระราม 9 ซอย 13 , แคมป์ JWS ซอยสุขุมวิท 13 และแคมป์คนงานบริเวณหมู่บ้านเพอร์เฟกต์ ซอย ลาดกระบัง 20/3 เอาจริงๆ นะ เพียงแค่เราได้ยินคำขอบคุณ ได้เห็นทุกคนได้กินของอร่อยที่เราทำ แค่นี้มินก็มีความสุขมากแล้วค่ะ และมินก็ตั้งใจว่าอยากจะทำโปรเจคนี้ไปตลอดทั้งเดือนนี้เลย จะแจกไปเรื่อยๆ ค่ะ” มิน-พีชญา กล่าว
![](https://talk.mthai.com/storage/uploads/2021/07/15/adc31bc6b4c3f6813a01b6d9ca67cb4c.jpeg)
![](https://talk.mthai.com/storage/uploads/2021/07/15/3fd2c50a76ca0ad6d323523ce6f9e2df.jpeg)